Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,85 lít dung dịch NaOH 1M vào dung dịch chứa 0,1 mol Al2(SO4)3 và 0,1 mol H2SO4  đến khi phản

Câu hỏi số 431756:
Vận dụng

Cho 0,85 lít dung dịch NaOH 1M vào dung dịch chứa 0,1 mol Al2(SO4)3 và 0,1 mol H2SO đến khi phản ứng hoàn toàn, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:431756
Phương pháp giải

OH- phản ứng trước với H+:

H+   +   OH- → H2O

Xét nOH- còn sau khi phản ứng với H+ và nAl3+:

⟹ 3 < nOH- còn/nAl3+ < 4

⟹ OH- còn dư sau phản ứng với Al3+, hòa tan một phần kết tủa.

⟹ Xảy ra 2 phản ứng:

Al3++ 3OH- →  Al(OH)3 ↓

Al(OH)3 + OH-  →  AlO2- + 2H2O

Giải chi tiết

nOH- = 0,85 mol; nH+ = 0,2 mol; nAl3+ = 0,2 mol.

H+   +   OH- → H2O

0,2 →  0,2                               (mol)

Sau khi phản ứng với H+: nOH- còn = 0,8 - 0,2 = 0,65 mol

⟹ 3 < nOH- còn/nAl3+ < 4

⟹ OH- còn dư sau phản ứng với Al3+, hòa tan một phần kết tủa.

Al3+    +    3OH-   →    Al(OH)3 ↓

0,2     →  0,6  →            0,2                           (mol)

Al(OH)3    +   OH-    →    AlO2-   +  2H2O

  0,05      ←  0,65 - 0,6                                    (mol)

⟹ nAl(OH)3 còn lại = 0,2 - 0,05 = 0,15 mol

⟹ m ↓ = 0,15.78 = 11,7 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com