Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cường độ dòng điện không đổi chạy qua dây tóc của một bóng đèn là \(I = 0,273\,\,A\). Tính

Câu hỏi số 433869:
Vận dụng

Cường độ dòng điện không đổi chạy qua dây tóc của một bóng đèn là \(I = 0,273\,\,A\). Tính số electron dịch chuyển qua tiết diện thẳng của dây tóc trong một phút

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:433869
Phương pháp giải

Cường độ dòng điện: \(I = \dfrac{q}{t}\)

Điện tích dịch chuyển qua tiết diện dây dẫn: \(q = ne\)

Giải chi tiết

Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là:

\(I = \dfrac{q}{t} \Rightarrow q = I.t = 0,273.1.60 = 16,38\,\,\left( C \right)\)

Mà \(q = ne \Rightarrow n = \dfrac{q}{e} = \dfrac{{16,38}}{{1,{{6.10}^{ - 19}}}} = 1,{024.10^{20}}\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com