Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 8,9 gam hỗn hợp CH3CHO và HCHO (có tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3) tác dụng với AgNO3/NH3 dư thu

Câu hỏi số 476331:
Vận dụng

Cho 8,9 gam hỗn hợp CH3CHO và HCHO (có tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3) tác dụng với AgNO3/NH3 dư thu được m gam Ag. Giá trị m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:476331
Phương pháp giải

- Từ khối lương và tỉ lệ mol các chất trong hỗn hợp tính được số mol mỗi chất.

- Sơ đồ tóm tắt:

CH3CHO → 2Ag

HCHO → 4Ag

Từ đó tính được khối lượng của Ag.

Giải chi tiết

Đặt số mol của CH3CHO và HCHO lần lượt là 2a và 3a (mol)

⟹ mhỗn hợp = 44.2a + 30.3a = 8,9 ⟹ a = 0,05.

⟹ nCH3CHO = 0,1 mol; nHCHO = 0,15 mol.

CH3CHO → 2Ag

0,1   →          0,2 (mol)

HCHO → 4Ag

0,15   →    0,6     (mol)

⟹ mAg = (0,2 + 0,6).108 = 86,4 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com