Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm ba este đều no, không vòng. Đốt cháy hoàn toàn 17,67 gam X cần dùng 0,7975 mol O2;

Câu hỏi số 495365:
Vận dụng cao

Hỗn hợp X gồm ba este đều no, không vòng. Đốt cháy hoàn toàn 17,67 gam X cần dùng 0,7975 mol O2; thu được 11,07 gam nước. Mặt khác đun nóng 17,67 gam E với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được hỗn hợp Y chứa hai muối của hai axit có mạch không phân nhánh và 8,94 gam hỗn hợp Z gồm một ancol đơn chức và một ancol hai chức có cùng số nguyên tử cacbon. Phần trăm khối lượng của este có phân tử khối nhỏ nhất trong hỗn hợp X có giá trị gần nhất với

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:495365
Phương pháp giải

BTKL: mCO2 = mX + mO2 - mH2O    ⟹ nCO2

BTNT O: 2.n-COO-  + 2nO2 = 2nCO2 + n­H2O       ⟹ n-COO-

Vì Z có 1 ancol đơn chức và 1 ancol 2 chức

⟹ n-COO-/2 <  nancol < n-COO-   

⟹  ? < Mancol <  ?   mà  hai ancol có cùng số C

⟹ Công thức 2 ancol là C2H5OH và C2H4(OH)2  ⟹ số mol mỗi ancol

Quy đổi hỗn hợp X thành: HCOOH (a mol);  (COOH)2 (b mol);  C2H5OH (? mol); C2H4(OH)2 (? mol), CH2 (c mol) và H2O (? mol).

Từ BTNT C; BTNT H, mX    ⟹ a ; b ; c

⟹ Công thức các chất trong X ⟹ %meste nhỏ nhất.

Giải chi tiết

nH2O = 11,07/18 = 0,615 mol

BTKL: mCO2 = mX + mO2 - mH2O = 17,67 + 0,7975.32 - 11,07 = 32,12 g

⟹ nCO2 = 32,12/44 = 0,73 mol

BTNT O: 2.n-COO-  + 2nO2 = 2nCO2 + n­H2O

⟹ n-COO- = 0,24 mol

Vì Z có 1 ancol đơn chức và 1 ancol 2 chức

⟹ n-COO-/2 <  nancol < n-COO-   ⇔   0,12 < nancol < 0,24

⟹ 8,94/0,24 < Mancol < 8,94/0,12  ⇔ 37,25 < Mancol < 74,5    mà  hai ancol có cùng số C

⟹ 2 ancol là C2H5OH và C24(OH)2

Ta có: n­C2H5OH + 2.nC2H4(OH)2 = n-COO- = 0,24

 và  46.n­C2H5OH + 62.nC2H4(OH)2 = mZ = 8,94

⟹ n­C2H5OH = 0,1 mol;  nC2H4(OH)2 = 0,07 mol

Quy đổi hỗn hợp X thành: HCOOH (a mol);  (COOH)2 (b mol);  C2H5OH (0,1 mol); C2H4(OH)2 (0,07 mol), CH2 (c mol) và H2O (-0,24 mol).

BTNT C: a + 2b + c + 0,1.2 + 0,07.2 = 0,73  (1)

BTNT H: 2a + 2b + 2c + 6.0,1 + 6.0,07 + 2.(-0,24) = 2.0,615 (2)

mX = 46.a + 90b + 14c + 46.0,1 + 62.0,07 + 18.(-0,24) = 17,67 (3)

⟹ a = 0,15 mol; b = 0,045 mol; c = 0,15 mol

Vậy X gồm: (CH­3COO)2C2H4 (0,07 mol);  (COOC2H5)2 (0,045 mol) và CH3COOC2H5 (0,01 mol)

⟹ %mCH3COOC2H5 = 0,01.88/17,67 = 4,98%  

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com