Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Kim loại kiềm, kiềm thổ và nhôm

Câu hỏi số 50837:

Trộn 0,54g bột Al với Fe2O3 và CuO, rồi tiến hành phản ứng nhiệt nhôm ở điều kiện không có không khí, thu được hỗn hợp chất rắn X. Hòa tan hoàn toàn X trong dung dịch HNO3 dư thu được 0,896 lít ở đktc hỗn hợp khí Y gồm NO2 và NO (biết phản ứng không tạo muối NH4NO3). Tỷ khối của hỗn hợp Y so với H2 là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:50837
Giải chi tiết

 Nhìn tổng quát từ đầu đến cuối thì chỉ có Al và N(+5) là thay đổi số oxi hóa. Ta có: Chất khử: Al -------------> Al(+3) + 3e 0,02---------------------------->0,06 Chất oxi hóa: 1e + N(+5) -----> NO2 xNO 3yx=0,03 y=0,01 => M(B)=42 => d(M(B)/H2)=21 

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com