Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 50876:

 Đun 132,8 gam hỗn hợp 3 ancol no, đơn chức với H2SO4đặc ở 1400C thu được hỗn hợp các este có số mol bằng nhau và có khối lượng là 111,2 gam. Số mol mối este là?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:50876
Giải chi tiết

Sơ đồ phản ứng: 2\bar{R}OH\bar{R}O\bar{R}  + H2O

=>eeste = nnước = \frac{m_{\bar{R}OH}-m_{\bar{R}O\bar{R}}}{18} = \frac{132,8-111,2}{18}=1,2 mol

Este hóa thu được số este = \frac{n(n+1)}{2}

Với n=3 =>số este = \frac{3(3+1)}{2} =6

Số mol các este bằng nhau => nmỗi este = 1,2: 6=0,2 mol

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com