Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam bột Fe vào cốc đựng 50 ml dung dịch Cu(NO3)2 2M và Pb(NO3)2 1M. Lắc cốc để phản ứng

Câu hỏi số 536062:
Vận dụng

Cho m gam bột Fe vào cốc đựng 50 ml dung dịch Cu(NO3)2 2M và Pb(NO3)2 1M. Lắc cốc để phản ứng xảy hoàn toàn thu được chất rắn nặng 8,47 gam. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:536062
Phương pháp giải

Các phản ứng xảy ra theo thứ tự:

Fe + Cu(NO3)2 → Fe(NO3)2 + Cu (1)

Fe + Pb(NO3)2 → Fe(NO3)2 + Pb (2)

Khi kết thúc phản ứng 1, khối lượng kim loại sinh ra là: mCu

Khi kết thúc phản ứng 2, khối lượng kim loại sinh ra là: mPb + mCu

So sánh giá trị 8,47 với mCu và (mPb + mCu) ⟹ Các chất hết, dư ở (1) và (2) ⟹ nFe ⟹ mFe.

Giải chi tiết

Ta có: nCu(NO3)2 = 0,1 mol; nPb(NO3)2 = 0,05 mol

Các phản ứng xảy ra theo thứ tự:

Fe + Cu(NO3)2 → Fe(NO3)2 + Cu (1)

Fe + Pb(NO3)2 → Fe(NO3)2 + Pb (2)

Khi kết thúc phản ứng 1, khối lượng kim loại sinh ra là: mCu = 0,1.64 = 6,4 g.

Khi kết thúc phản ứng 2, khối lượng kim loại sinh ra là: mPb + mCu = 0,05.207 + 0,1.64 = 16,75 g.

Ta thấy: 6,4 < 8,47 < 16,75 ⟹ Phản ứng (1) hết, phản ứng (2) xảy ra 1 phần.

Vậy chất rắn gồm: 6,4 gam Cu và Pb.

⟹ mPb = 8,47 - 6,4 = 2,07 gam ⟹ nPb = 0,01 mol

⟹ nFe = nCu + nPb = 0,1 + 0,01 = 0,11 mol

⟹ mFe = 0,11.56 = 6,16 g.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com