Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp E gồm ba este no, mạch hở X (đơn chức), Y (hai chức), Z (ba chức) đều được tạo

Câu hỏi số 550301:
Vận dụng cao

Hỗn hợp E gồm ba este no, mạch hở X (đơn chức), Y (hai chức), Z (ba chức) đều được tạo thành từ axit cacboxylic và ancol. Đốt cháy hoàn toàn m gam E, thu được số mol CO2 lớn hơn số mol H2O là 0,425 mol. Mặt khác, m gam E phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được hỗn hợp T gồm hai muối và 28,6 gam hai ancol. Đốt cháy hoàn toàn T cần vừa đủ 0,25 mol O2, thu được CO2, 0,35 mol Na2CO3 và 0,15 mol H2O. Khối lượng của X trong m gam E là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:550301
Phương pháp giải

\(\begin{array}{l}E\left\{ \begin{array}{l}X\\Y\\Z\end{array} \right. + {O_2} \to \left\{ \begin{array}{l}C{O_2}\\{H_2}O\end{array} \right.\,\,\,\,\,{n_{CO2}} - {n_{H2O}} = 0,425\\E + NaOH \to \left\{ \begin{array}{l}Muoi\,\,T + {O_2}(0,25) \to \left\{ \begin{array}{l}N{a_2}C{O_3}:0,35\\C{O_2}\\{H_2}O:0,15\end{array} \right.\\Ancol:28,6(g)\end{array} \right.\end{array}\)

+) nNaOH = 2nNa2CO3 = n-COO- = n-OH (ancol)

+) Khi đốt T:

BTNT O: nCO2 = (2.n-COO- + 2nO2 - 3nNa2CO3 - nH2O):2 ⟹ nC (muối) = nNa2CO3 + nCO2 = n-COO-

⟹ Biện luận số C và số nhóm -COO-  để tìm công thức 2 muối

⟹ BTNT Na và mT ⟹ số mol mỗi muối   

+) Khi đốt E, ta có: nCO2 = x; nH2O = y

BTKL: mE = mT + mancol - m­NaOH

⟹ mE = mC + mH + mO

Mà: nCO2 - nH2O = 0,425

⟹ nCO2 (E); nH2O (E).

+) Xét hỗn hợp ancol:

BTNT C: nC (ancol) = nC (E) - nC (muối) = nCO2 (đốt ancol)

BTNT H: nH (ancol) = nH (E) + nH (NaOH) - nH (muối) ⟹ nH2O (đốt ancol)

Giả sử hỗn hợp ancol gồm 1 ancol no, đơn chức và 1 ancol no, 2 chức.

⟹ Ancol gồm: CnH2n+2O (a) và CmH2m+2O2 (b)

Ta có: a + 2b = n-OH (ancol) và a + b = nH2O - nCO2­

⟹ a; b

BTNT C ⟹ n; m

⟹ Công thức 2 ancol

Từ công thức muối và công thức ancol ⟹ tìm công thức este và số mol tương ứng.

⟹ mX.

Giải chi tiết

\(\begin{array}{l}E\left\{ \begin{array}{l}X\\Y\\Z\end{array} \right. + {O_2} \to \left\{ \begin{array}{l}C{O_2}\\{H_2}O\end{array} \right.\,\,\,\,\,{n_{CO2}} - {n_{H2O}} = 0,425\\E + NaOH \to \left\{ \begin{array}{l}Muoi\,\,T + {O_2}(0,25) \to \left\{ \begin{array}{l}N{a_2}C{O_3}:0,35\\C{O_2}\\{H_2}O:0,15\end{array} \right.\\Ancol:28,6(g)\end{array} \right.\end{array}\)

+) nNaOH = 2nNa2CO3 = 0,7 = n-COO- = n-OH (ancol)

+) Khi đốt T:

BTNT O: nCO2 = (2.n-COO- + 2nO2 - 3nNa2CO3 - nH2O):2 = 0,35

⟹ nC (muối) = nNa2CO3 + nCO2 = 0,35 + 0,35 = 0,7 = n-COO-

⟹ Muối có số C bằng số nhóm -COO-  

⟹ 2 muối trong T là HCOONa và (COONa)2

Ta có: mT = mNa + mC + mO + mH = 0,7.23 + 0,7.12 + 0,7.2.16 + 0,15.2 = 47,2 gam.

⟹ nHCOONa + 2n(COONa)2 = nNaOH = 0,7 (BTNT Na)  và  68.nHCOONa + 134.n(COONa)2 = mT = 47,2

⟹ nHCOONa = 0,3;  n(COONa)2 = 0,2 (1)

+) Khi đốt E, ta có: nCO2 = x; nH2O = y

BTKL: mE = mT + mancol - m­NaOH = 47,2 + 28,6 - 0,7.40 = 47,8 gam.

⟹ mE = mC + mH + mO ⟹ 12x + 2y + 0,7.2.16 = 47,8

Mà: nCO2 - nH2O = 0,425 ⟹ x - y = 0,425

⟹ x = 1,875; y = 1,45

+) Xét hỗn hợp ancol:

BTNT C: nC (ancol) = nC (E) - nC (muối) = 1,875 - 0,7 = 1,175 mol = nCO2 (đốt ancol)

BTNT H: nH (ancol) = nH (E) + nH (NaOH) - nH (muối) = 1,45.2 + 0,7 - 0,15.2 = 3,3

⟹ nH2O (đốt ancol) = 3,3/2 = 1,65

Giả sử hỗn hợp ancol gồm 1 ancol no, đơn chức và 1 ancol no, 2 chức.

⟹ Ancol gồm: CnH2n+2O (a) và CmH2m+2O2 (b)

Ta có: a + 2b = n-OH (ancol) = 0,7  và a + b = nH2O - nCO2­ = 1,65 - 1,175 = 0,475

⟹ a = 0,25; b = 0,225

BTNT C: 0,25.n + 0,225.m = 1,175 ⟹ n = 2; m = 3

⟹ 2 ancol là C2H5OH (0,25) và C3H6(OH)2 (0,225) (2)

Từ (1) và (2) ghép các chất thu được hỗn hợp este là:

X:  HCOOC2H5 (0,05)

Y:  (HCOO)2C3H6 (0,025)

Z:  HCOO-C3H6-OOC-COO-C2H5 (0,2)

⟹ mX = 0,05.74 = 3,7 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K8 Chú ý! Lộ Trình Sun 2026 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi 26+ TN THPT, 90+ ĐGNL HN, 900+ ĐGNL HCM, 70+ ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com.Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, luyện thi theo 3 giai đoạn: Nền tảng lớp 12, Luyện thi chuyên sâu, Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com