Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 56584:

X là hỗn hợp các muối Cu(NO3)2, Fe(NO3)2, Fe(NO3)3, Mg(NO3)2 trong đó O chiếm 55,68% về khối lượng. Cho dung dịch KOH dư vào dung dịch chứa 50 gam muối, lọc kết tủa thu được đem nung trong chân không đến khối lượng không đổi thu được m gam oxit. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:56584
Giải chi tiết

mO trong A = 50*55.68% = 27.84g => nO = 27.84/16 = 1.74 => nNO3- = 1/3nO = 0.58 => mNO3- = 0.58*62 = 35.96g => m kim loại = mA - mNO3- = 14.04g 

Cu(NO3)2 ---> CuO 

2Fe(NO3)3 ---> Fe2O3

 Fe(NO3)2 ---> FeO 

Mg(NO3)2 ---> MgO 

Nhận xét: nO trong oxit = 1/6nO trong A = 1.74/6 = 0.29 => m oxit = m kl + mO trog oxit = 14.04 + 0.29*16 = 18.68g

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com