Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 56981:

Cho 4,48 lit CO2 hấp thụ hết vào 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,6M và Ba(OH)2 1,2M sinh ra kết tủa và dung dịch X. Cô cạn (ở nhiệt độ cao) dung dịch X thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:56981
Giải chi tiết

số mol CO2 = 0,2 mol ;   nOH-= 0,3 mol

=> nHCO3- = 2CO2  - OH- = 0,1mol   

n Ba2+ dư= 0,02 mol;      n Na+ = 0,06 mol

Khi cô cạn X ở nhiệt độ cao thì:

2HCO3- → CO3 (2-) +CO2 + H2O 

0,1            0,05

m rắn = 0,05x60 + 137x0,02 + 23x0,06 = 7,12 gam

=> đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com