Hoà tan 50 g CaCO3 vào dung dịch axit clohidric dư. Biết hiệu suất của phản ứng là 85%.Thể
Hoà tan 50 g CaCO3 vào dung dịch axit clohidric dư. Biết hiệu suất của phản ứng là 85%.Thể tích của khí CO2 (đktc) thu được là:
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
- Viết PTHH
- Tính mol khí CO2 theo lý thuyết.
- Tính mol khí CO2 thực tế thu được = mol khí CO2 theo lý thuyết. H
⟹ V
CaCO3 + 2HCl ⟶ CaCl2 + CO2 + H2O
nCaco3 = 0,5 (mol)
Theo PTHH: nCO2 = nCaCO3 = 0,5 (mol)
nCO2 thực tế thu được = 0,5.85% = 0,425 (mol)
VCO2 = 0,425.22,4 = 9,52 (lít)
>> Học trực tuyến Lớp 9 & Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com
>> Chi tiết khoá học xem: TẠI ĐÂY
Đầy đủ khoá học các bộ sách (Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều), theo lộ trình 3: Nền Tảng, Luyện Thi, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn

-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com