Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật được ném theo phương nằm ngang từ độ cao 4,9 m, có tầm xa trên mặt đất L = 5 m.

Câu hỏi số 593508:
Vận dụng

Một vật được ném theo phương nằm ngang từ độ cao 4,9 m, có tầm xa trên mặt đất L = 5 m. Lấy \(g = 9,8\,\,m/{s^2}\). Xác định vận tốc của vật ngay trước khi chạm đất.

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:593508
Phương pháp giải

Tầm xa của chuyển động ném ngang: \(L = {v_0}\sqrt {\dfrac{{2h}}{g}} \)

Vận tốc của chuyển động ném ngang: \(v = \sqrt {{v_0}^2 + {{\left( {gt} \right)}^2}}  = \sqrt {{v_0}^2 + 2gh} \)

Giải chi tiết

Tầm xa của vật là:

\(L = {v_0}\sqrt {\dfrac{{2h}}{g}}  \Rightarrow {v_0} = L.\sqrt {\dfrac{g}{{2h}}}  = 5.\sqrt {\dfrac{{9,8}}{{2.4,9}}}  = 5\,\,\left( {m/s} \right)\)

Vận tốc của vật ngay trước khi chạm đất là:

\(v = \sqrt {{v_0}^2 + 2gh}  = \sqrt {{5^2} + 2.9,8.4,9}  \approx 11\,\,\left( {m/s} \right)\)

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com