Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một người dùng lực F hợp với phương nằm ngang một góc α=300 để đẩy vật có

Câu hỏi số 603960:
Vận dụng

Một người dùng lực F hợp với phương nằm ngang một góc α=300 để đẩy vật có khối lượng m = 50 kg trượt trên mặt sàn nằm ngang một đoạn thẳng có độ dài s = 15 m với vận tốc không đổi. Biết hệ số ma sát giữa vật và mặt sàn là μ=0,3, thành phần thẳng đứng của F hướng từ trên xuống dưới, gia tốc rơi tự do g=9,8m/s2. Tính công của lực ma sát.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:603960
Phương pháp giải

Xác định các lực tác dụng lên vật, phân tích lực theo phương Ox, Oy

Lực ma sát: Fμs=μN

Công thức định luật II Newton: F=m.a

Công cơ học: A=F.s.cosα

Giải chi tiết

Ta có các lực tác dụng lên vật:

Vật chuyển động đều, áp dụng công thức định luật II Newton, ta có:

F+Fms+P+N=0()

Chiếu (*) lên trục Oy, ta có:

FsinαP+N=0N=P+Fsinα=mg+Fsinα

Chiếu (*) lên trục Ox, ta có:

FcosαμN=0Fcosαμ.(P+Fsinα)=0F(cosαμsinα)=μmgF=μmgcosαμsinαF=0,3.50.9,8cos3000,3.sin300205(N)Fms=Fx=Fcosα=205.cos300177(N)

Công của lực ma sát là:

Ams=Fms.s.cos1800=177.15.(1)=2655(J)

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com