Người ta rót nước nóng ở nhiệt độ \({t_1} = {80^0}C\) vào bình nhiệt lượng kế bằng nhôm có
Người ta rót nước nóng ở nhiệt độ \({t_1} = {80^0}C\) vào bình nhiệt lượng kế bằng nhôm có khối lượng m = 200 g, ở nhiệt độ \({t_2} = {20^0}C\). Nhiệt độ khi cân bằng là \(t = {70^0}C\). Cho nhiệt dung riêng của nước là \({c_1} = 4200J/kg.K\) và của nhôm là \({c_2} = 900J/kg.K\). Bỏ qua mọi thất thoát nhiệt ra môi trường.
a) Tính nhiệt lượng mà bình nhiệt lượng kế thu vào.
b) Tính khối lượng nước nóng đã rót vào bình.
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Nhiệt lượng tỏa ra/thu vào: \(Q = m.c.\Delta t\)
Phương trình cân bằng nhiệt: \({Q_{toa}} = {Q_{thu}}\)
Đáp án cần chọn là: A
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com










