Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một hydrocarbon X trong phân tử có khối lượng carbon bẳng 94,117%. Trên phổ khối lượng của X có

Câu hỏi số 650779:
Vận dụng

Một hydrocarbon X trong phân tử có khối lượng carbon bẳng 94,117%. Trên phổ khối lượng của X có peal ion phân tử ứng với giá trị m/z = 102. X có khả năng phản ứng với bromine khi có xúc tác FeBr3. Công thức của X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:650779
Phương pháp giải

Xác định công thức từ phương pháp phổ khối lượng.

Giải chi tiết

%C = 12.C/102.100% = 94,117% ⟶ C = 8

⟹ H = 102 – 8.12 = 6

⟹ CTPT: C8H6.

X có khả năng phản ứng với bromine khi có xúc tác FeBr3 ⟶ X có vòng thơm

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com