Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm các hidrocacbon có công thức dạng C5Hy và H2. Đun nóng 0,5875 mol X với Ni, sau một

Câu hỏi số 672178:
Vận dụng cao

Hỗn hợp X gồm các hidrocacbon có công thức dạng C5Hy và H2. Đun nóng 0,5875 mol X với Ni, sau một thời gian phản ứng thu được hỗn hợp M chỉ chứa các hidrocacbon. Đốt cháy hoàn toàn M thu được 23,175 gam H2O. Biết tỉ khối của M so với hidro bằng 35,15. Mặt khác, 14,06 gam X tác dụng tối đa với m gam brom. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:672178
Phương pháp giải

Dựa vào tính chất hoá học của các chất.

Giải chi tiết

M dạng C5Hz z + 12.5 = 35,15.2 z = 10,3

nH2O = 1,2875 nM = 0,25

C5Hy + (z – y)/2H2 → C5Hz

nH2 = 0,25(z – y)/2

nX = 0,25 + 0,25(z – y)/2 = 0,5875 y = 7,6

mX = 17,575 và nBr2 = 0,25(2.5 + 2 – y)/2 = 0,55

Khi mX = 14,06 thì nBr2 = 0,44

mBr2 = 70,4 gam

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com