Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 8,58 gam triglixerit X, thu được H2O và 0,55 mol CO2. Nếu cho 25,74 gam X tác dụng

Câu hỏi số 696420:
Vận dụng cao

Đốt cháy hoàn toàn 8,58 gam triglixerit X, thu được H2O và 0,55 mol CO2. Nếu cho 25,74 gam X tác dụng với dung dịch NaOH (vừa đủ), thu được glixerol và m gam muối. Mặt khác, 38,61 gam X tác dụng được tối đa với 0,09 mol Br2 trong dung dịch. Kết luận nào sau đây không đúng?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:696420
Phương pháp giải

Tính chất hóa học của chất béo

Giải chi tiết

nBr2 phản ứng với 8,58 gam X = \(\dfrac{{0,09.8,58}}{{38,61}}\)= 0,02 mol

Quy đổi 8,58 gam X thành (HCOO)3C3H5 (x mol), CH2 (y mol) và H2 (-0,02 mol)

mX = 176x + 14y – 0,02.2 = 8,58

nCO2 = 6x + y = 0,55

 x = 0,01mol; y = 0,49 mol

A đúng, nX : nBr2 = 1 : 2 nên X có 5 liên kết π (2C=C + 3C=O)

B sai, số C = \(\dfrac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_X}}}\)= 55

C đúng, muối gồm HCOONa (3x mol), CH2 (y mol) và H2 (-0,02 mol)

 m muối = 8,86 gam

 Từ 25,74 gam X thu được m muối = 26,58 gam.

D đúng, nH2O = 4x + y – 0,02 = 0,51

 Từ 25,74 gam X thu được nH2O = 1,53 mol

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com