Người ta trộn ${m_1} = 500\,\,g$ nước đá, ${m_2} = 500\,\,g$ nước cùng nhiệt độ ${t_1} = {0^0}C$
Người ta trộn ${m_1} = 500\,\,g$ nước đá, ${m_2} = 500\,\,g$ nước cùng nhiệt độ ${t_1} = {0^0}C$ vào một xô nước ở nhiệt độ ${50^0}C.$ Khối lượng tổng cộng của chúng là m = 2 kg. Cho nhiệt dung riêng của nước c = 4200 J/kg.K, nhiệt nóng chảy riêng của nước đá $\lambda = 3,{4.10^5}\,\,J/kg.$ Bỏ qua khối lượng và sự thu nhiệt của xô. Nhiệt độ khi có sự cân bằng nhiệt là bao nhiêu $^0C$? (Kết quả lấy đến 2 chữ số thập phân).
Đáp án đúng là:
Quảng cáo
Nhiệt lượng làm tăng nhiệt độ của vật mà không chuyển thể: $Q = mc\Delta t$
Nhiệt lượng làm nóng chảy vật hoàn toàn ở nhiệt độ nóng chảy: $Q = m\lambda $
Phương trình cân bằng nhiệt: ${Q_{toa}} = {Q_{thu}}$
Đáp án cần điền là: 4,76
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












