Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đồ thị phụ thuộc thời gian của cường độ dòng điện chạy qua một đoạn mạch như

Câu hỏi số 739709:
Vận dụng

Đồ thị phụ thuộc thời gian của cường độ dòng điện chạy qua một đoạn mạch như hình vẽ. Xét tính đúng/sai trong các nhận định sau:

Đúng Sai
a)

Nếu cho dòng điện này chạy qua điện trở \(R = 10\Omega \)thì công suất tỏa nhiệt trên điện trở R bằng 20W.

b)

Dòng điện chạy qua đoạn mạch có biểu thức: \(i = 2.\cos \left( {100\pi t - \dfrac{\pi }{3}} \right)\left( A \right)\).

c) Kể từ lúc \(t = 0\) dòng điện tức thời có giá trị bằng giá trị hiệu dụng vào thời điểm \(\dfrac{5}{6}ms\).
d) Khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp dòng điện đổi chiều bằng 0,02s.

Đáp án đúng là: Đ; Đ; Đ; S

Quảng cáo

Câu hỏi:739709
Phương pháp giải

+ Phân tích đồ thị.

+ Sử dụng lý thuyết về dòng điện xoay chiều.

Giải chi tiết

Từ đồ thị ta thấy cường độ dòng điện cực đại: \({I_0} = 2A\)

\( \Rightarrow \) Cường độ dòng điện hiệu dụng: \(I = \dfrac{{{I_0}}}{{\sqrt 2 }} = \dfrac{2}{{\sqrt 2 }} = \sqrt 2 \left( A \right)\)

- Nhận định a đúng.

Công suất tỏa nhiệt trên điện trở \(R = 10\Omega \) bằng:

\(P = {I^2}.R = {\left( {\sqrt 2 } \right)^2}.10 = 20\left( W \right)\)

- Nhận định b đúng.

Nhìn vào đồ thị ta thấy:

+ Tại \(t = 0\) có: \(\left\{ \begin{array}{l}i = 1A = \dfrac{{{I_0}}}{2}\\i \uparrow \end{array} \right. \Rightarrow {\varphi _i} =  - \dfrac{\pi }{3}\)

+ 1 ô trên đồ thị ứng với \(\dfrac{{10}}{3}ms\)

\( \Rightarrow \) 1 chu kì ứng với 6 ô \( \Rightarrow T = 6.\dfrac{{10}}{3} = 20\left( {ms} \right) = 0,02\left( s \right)\)

\( \Rightarrow \) Tần số góc: \(\omega  = \dfrac{{2\pi }}{T} = \dfrac{{2\pi }}{{0,02}} = 100\pi \left( {rad/s} \right)\)

\( \Rightarrow i = 2.\cos \left( {100\pi t - \dfrac{\pi }{3}} \right)\left( A \right)\)

- Nhận định c đúng.

Thay \(t = \dfrac{5}{6}ms = \dfrac{5}{6}{.10^{ - 3}}\left( s \right)\) vào biểu thức của i ta được:

\(i = 2.\cos \left( {100\pi .\dfrac{5}{3}{{.10}^{ - 3}} - \dfrac{\pi }{3}} \right) = \sqrt 2 \left( A \right)\)

- Nhận định d sai.

Dòng điện đổi chiều khi \(i = 0\)

\( \Rightarrow \) Khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp dòng điện đổi chiều bằng \(\dfrac{T}{2} = \dfrac{{0,02}}{2} = 0,01\left( s \right)\)

Vậy: a – Đ; b – Đ; c – Đ; d – S.

Đáp án cần chọn là: Đ; Đ; Đ; S

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com