Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hình vẽ bên là một thông tin cơ bản của một ấm nước siêu tốc. Biết

Câu hỏi số 742405:
Vận dụng

Hình vẽ bên là một thông tin cơ bản của một ấm nước siêu tốc. Biết khối lượng riêng của nước là ρ = 1000 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là c = 4200 J/kg.K. Biết rằng nhiệt độ ban đầu của nước là 250C. Hiệu suất của ấm là bao nhiêu %. (Lấy phần nguyên).

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:742405
Phương pháp giải

+ Áp dụng công thức tính nhiệt lượng: \(Q = mc\Delta t\)

+ Áp dụng công thức tính hiệu suất: \(H = \dfrac{Q}{{{Q_{tp}}}}.100\% \)

Giải chi tiết

Nhiệt lượng cần để đun sôi ấm nước là:

\(Q = mc\Delta t = \rho V.c.\Delta t = {1000.2.10^{ - 3}}.4200.\left( {100 - 25} \right) = 630000\left( J \right)\)

Nhiệt lượng toàn phần mà ấm cung cấp để đun sôi là:

\({Q_{tp}} = P.t = 1500.10.60 = {9.10^5}\left( J \right)\)

Hiệu suất của ấm: \(H = \dfrac{Q}{{{Q_{tp}}}}.100\%  = \dfrac{{630000}}{{{{9.10}^5}}}.100\%  = 70\% \)

Đáp số: 70.

Đáp án cần điền là: 70

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com