Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 9,48 gam phèn chua (K2SO4.Al2(SO4)3.24H2O) vào nước thu được 500 mL dung dịch. Nồng độ ion K+ có

Câu hỏi số 849757:
Thông hiểu

Cho 9,48 gam phèn chua (K2SO4.Al2(SO4)3.24H2O) vào nước thu được 500 mL dung dịch. Nồng độ ion K+ có trong dung dịch thu được là?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:849757
Phương pháp giải

Dựa vào công thức hoá học để xác định số mol ion K⁺ tạo ra.

Tính nồng độ mol (C) của ion K⁺ theo công thức C = $\dfrac{n}{V}$.

Giải chi tiết

Số mol phèn chua n = $\dfrac{9,48}{948}$= 0,01 (mol).

Trong 1 mol phèn chua có 2 mol K⁺ nên $n_{K^{+}}$= 2.0,01 = 0,02 (mol).

Nồng độ ion K⁺ trong dung dịch $C_{M} = \dfrac{n}{V} = \dfrac{0,02}{0,5} = 0,04(M).$

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com