Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Có 13 học sinh của một trường THPT đạt danh hiệu học sinh xuất sắc trong đó khối 12 có 8

Câu hỏi số 850286:
Vận dụng

Có 13 học sinh của một trường THPT đạt danh hiệu học sinh xuất sắc trong đó khối 12 có 8 học sinh nam và 3 học sinh nữ, khối 11 có 2 học sinh nam. Chọn ngẫu nhiên 3 học sinh bất kỳ để trao thưởng, tính xác suất để 3 học sinh được chọn có cả nam và nữ đồng thời có cả khối 11 và khối 12.

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:850286
Phương pháp giải

Tính số phần tử không gian mẫu $n(\Omega)$ và số phần tử biến cố $n(A)$ bằng cách chia trường hợp.

Giải chi tiết

Có $n(\Omega) = C_{13}^{3} = 286$.

Để thỏa mãn yêu cầu (có cả nam - nữ, có cả khối 11 - 12), vì khối 11 chỉ có nam nên bắt buộc phải chọn ít nhất 1 nữ khối 12.

- TH1: 1 nam khối 11, 1 nữ khối 12, 1 nam khối 12: $C_{2}^{1} \times C_{3}^{1} \times C_{8}^{1} = 48$.

- TH2: 1 nam khối 11, 2 nữ khối 12: $C_{2}^{1} \times C_{3}^{2} = 6$.

- TH3: 2 nam khối 11, 1 nữ khối 12: $C_{2}^{2} \times C_{3}^{1} = 3$.

Tổng $n(A) = 48 + 6 + 3 = 57$.

Xác suất cần tính: $P(A) = \dfrac{57}{286}$.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com