Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một khung dây dẫn kín hình vuông có cạnh dài 10cm gồm 500 vòng được đặt trong từ trường

Câu hỏi số 943922:
Vận dụng

Một khung dây dẫn kín hình vuông có cạnh dài 10cm gồm 500 vòng được đặt trong từ trường đều sao vector cảm ứng từ vuông góc với bề mặt khung dây. Điện trở suất và tiết diện của dây kim loại có giá trị lần lượt là 2.10-8 Ωm và 0,4 mm2. Giá trị cảm ứng từ biến thiên theo thời gian có đồ thị như hình bên. Công suất tỏa nhiệt sinh ra trong khung dây có giá trị bao nhiêu?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:943922
Phương pháp giải

- Theo định luật Faraday, suất điện động cảm ứng được tính bằng công thức:

$e_{c} = \left| {- N.\dfrac{\Delta\Phi}{\Delta t}} \right| = NS\left| \dfrac{\Delta B}{\Delta t} \right|$

- Công thức tính điện trở suất: $R = \rho\dfrac{l}{S}$

Giải chi tiết

Độ lớn suất điện động cảm ứng sinh ra trong khung dây là:

$e_{c} = \left| {- N.\dfrac{\Delta\Phi}{\Delta t}} \right| = NS\left| \dfrac{\Delta B}{\Delta t} \right| = 500.0,1^{2}.\left| \dfrac{0,5 - 0,2}{1} \right| = 1,5V$

Chiều dài dây dẫn bằng chu vi của khung dây: $l = 500.0,1.4 = 200m$

Điện trở suất: $R = \rho\dfrac{l}{S} = 2.10^{- 8}.\dfrac{200}{0,4.10^{- 6}} = 10\Omega$

Công suất tỏa nhiệt sinh ra trong khung dây có giá trị là:

$P = \dfrac{e_{c}^{2}}{R} = \dfrac{1,5^{2}}{10} = 0,225V = 225mV$

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com