Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một ống dây được cuốn bằng sợi dây điện có đường kính sợi dây là 0,5mm, các vòng dây

Câu hỏi số 959711:
Vận dụng

Một ống dây được cuốn bằng sợi dây điện có đường kính sợi dây là 0,5mm, các vòng dây cuốn sát nhau và bỏ qua độ dày lớp sơn cách điện. Một dòng điện không đổi chạy qua ống dây có cường độ bằng 5A. Cảm ứng từ trong lòng ống dây có độ lớn bao nhiêu mT? (làm tròn đến số thập phân thứ nhất)

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:959711
Phương pháp giải

+ Công thức tính cảm ứng từ trong lòng ống dây: $B = 4\pi.10^{- 7}.n.I$

+ Khi các vòng dây cuốn sát nhau, số vòng dây trên một đơn vị chiều dài là: $n = \dfrac{1}{d}$ (với $d$ là đường kính sợi dây).

Giải chi tiết

Đổi $d = 0,5mm = 0,5.10^{- 3}m$

Số vòng dây trên mỗi mét chiều dài là:

$n = \dfrac{1}{d} = \dfrac{1}{0,5.10^{- 3}} = 2000$ (vòng/m).

Cảm ứng từ trong lòng ống dây là:

$B = 4\pi.10^{- 7}.n.I = 4\pi.10^{- 7}.2000.5 = 4\pi.10^{- 3}T \approx 12,6mT$

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com