Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dao động cơ học

Câu hỏi số 13955:

Một con lắc lò xo dao động với biên độ A = 5cm, chu kỳ T = 0,5s. Phương trình dao động của vật (ở thời điểm t = 0) khi vật đi qua vị trí cân bằng theo chiều dương sẽ là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:13955
Giải chi tiết

Khi t = 0 vật ở vị trí cân bằng : x0 = 0 và v0 = vmax = Aω

Phương trình dao động có dạng:

   x = Asin(ωt + φ) và v = Aωcos(ωt + φ)

vì T = 2π/ω = 2π/T = 4π.

\left.\begin{matrix} x_{0}=5sin\varphi =0\\v_{0}=5.4\pi .cos\varphi >0 \end{matrix}\right| => φ = 0 rad.

Vậy phương trình dao động là : x = 5sin4πt (cm).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com