Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về hóa học hữu cơ

Câu hỏi số 153566:
Vận dụng

Để đốt cháy hoàn toàn 4,45 gam hợp chất A cần dùng vừa hết 4,2 lít O2. Sản phẩm cháy gồm có 3,15 gam H2O và 3,92 lít hỗn hợp khí gồm CO2 và N2. Biết thể tích các khí đo ở đktc, trong phân tử của A có 1 nguyên tử nitơ (N). Công thức phân tử của A là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:153566
Phương pháp giải

Đặt ẩn là số mol của CO2 và N2

+ BTKL => (1)

+ n(CO2 + N2) => (2)

+ Bảo toàn O : nO(A) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2

Giải chi tiết

nO2 = 0,1875 mol ; nH2O = 0,175 mol

Đặt nCO2 = x; nN2 = y

+ Bảo toàn khối lượng : 44x + 28y = mA + mO2 – mH2O = 7,3g (1)

+ n(CO2 + N2) = 0,175 => x + y = 0,175 (2)

=> x = 0,15 ; y = 0,025 mol

Bảo toàn O : nO(A) = 2nCO2 + nH2O – 2nO2 = 0,1 mol

=> nC : nH : nO : nN = 0,15 : 0,35 : 0,1 : 0,05 = 3 : 7 : 2 : 1

Công thức phân tử của A chỉ có 1 nguyên tử N => A là C3H7O2N

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com