Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhóm halogen

Câu hỏi số 154955:
Vận dụng

Hỗn hợp khí A gồm chlorine và oxygen. A phản ứng vừa hết với một hỗn hợp gồm 4,8 gam Mg và 8,1 gam Al tạo ra 37,05 gam hỗn hợp các muối chloride và oxide của hai kim loại. Phần trăm theo thể tích của chlorine trong hỗn hợp ban đầu là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:154955
Phương pháp giải

Bảo toàn khối lượng và bảo toàn electron.

Giải chi tiết

nMg = 0,2 mol và nAl = 0,3 mol

Bảo toàn khối lượng : mAl + mMg + mCl2 + mO2 = mmuối chloride + moxide

=> 8,1 + 4,8 + 71nCl2 + 32nO2 = 37,05 (1)

Các hợp chất sau phản ứng gồm : MgCl2 ; MgO ; Al2O3 ; AlCl3

Bảo toàn electron: 2nCl2 + 4nO2 = 2nMg + 3nAl = 1,3 (2)

Giải (1) và (2) => nCl2 = 0,25 ; nO2 = 0,2 mol

=> %VCl2 = 55,56%

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com