Nitơ - Photpho
Cho 14,2 gam P2O5 tác dụng với 350ml dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được dung dịch A. Dung dịch A gồm các chất tan là:
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
3NaOH + H3PO4 → Na3PO4 + 3H2O => nNaOH : nH3PO4 = 3
2NaOH + H2PO4 → Na2HPO4 + 2H2O => nNaOH : nH3PO4 = 2
NaOH + H3PO4 → NaH2PO4 + H2O => nNaOH : nH3PO4 = 1
Tính nNaOH : nH3PO4 theo đề bài từ đó suy ra các muối được tạo thành.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












