Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 27,3 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Zn ở dạng bột tác dụng với khí oxi thu được là 38,5 gam hỗn

Câu hỏi số 192737:
Vận dụng cao

Cho 27,3 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Zn ở dạng bột tác dụng với khí oxi thu được là 38,5 gam hỗn hợp Y gồm các oxit. Để hòa tan hết Y cần vừa đủ V lít dung dịch gồm HCl 0,5M và H2SO0,15M. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:192737
Phương pháp giải

Công thức nhanh khi cho oxit tác dụng với axit (không xảy ra phản ứng oxi hóa - khử):

nH+ = 2nO trong oxit

Giải chi tiết

nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,5V + 0,3V = 0,8V (mol)

nO (oxit) = (38,5 - 27,3)/16 = 0,7 mol

Mà ta có công thức nhanh: nH+ = 2nO trong oxit

⟶ 0,8V = 2.0,7 ⟶ V = 1,75 lít.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com