Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt 0,15 mol một hợp chất hữu cơ thu được 6,72 lít CO2 (đktc) và 5,4 gam H2O. Mặt khác đốt 1

Câu hỏi số 195956:
Vận dụng

Đốt 0,15 mol một hợp chất hữu cơ thu được 6,72 lít CO2 (đktc) và 5,4 gam H2O. Mặt khác đốt 1 thể tích hơi chất đó cần 2,5 thể tích O2. Các thể tích đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất. CTPT của hợp chất đó là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:195956
Phương pháp giải

Gọi CTPT của X là CxHyOz  

⟹ x = nCO2/nX = VCO2 / VX

⟹ y = 2nH2O/nX = 2VH2O / VX

Đốt 1 thể tích hơi chất đó cần 2,5 thể tích O2

VO2/VX = x + 0,25y – 0,5z = 2,5 ⟹ z

Giải chi tiết

Gọi CTPT là CxHyOz

x = nCO2/nX = VCO2 / VX =2

⟹ y = 2nH2O/nX = 2VH2O / VX = 4

Đốt 1 thể tích hơi chất đó cần 2,5 thể tích O2:

\({C_x}{H_y}{O_z} + (x + \dfrac{y}{4} - \dfrac{z}{2}){O_2}\xrightarrow{{{t^0}}}xC{O_2} + \dfrac{y}{2}{H_2}O\) 

VO2/VX = x + 0,25y – 0,5z = 2,5

⟹ z = 1 ⟹ C2H4O

Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com