Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 11 gam hỗn hợp X gồm Al và Si tan hoàn toàn vào dung dịch NaOH thu được 15,68 lít khí

Câu hỏi số 213754:
Vận dụng

Cho 11 gam hỗn hợp X gồm Al và Si tan hoàn toàn vào dung dịch NaOH thu được 15,68 lít khí H(đktc). Thành phần phần trăm khối lượng của Si trong hỗn hợp là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:213754
Phương pháp giải

Gọi số mol của Al và Si lần lượt là x và y (mol)

mX = mAl + mSi (1)

Áp dụng định luật bảo toàn electron ⟹ số mol H2 theo x và y (2)

Từ (1)(2) ⟹ x và y.

Giải chi tiết

nH2 = 0,7 (mol).

Gọi số mol của Al và Si lần lượt là x, y (mol).

+mX = mAl + mSi 

⟹ 27x + 28y = 11 (1)

+ BT electron: 3nAl + 4nSi = 2.nH2

⟹ 3x + 4y = 1,4 (2)

Từ (1) và (2) ⟹ x = y = 0,2 mol.

⟹ %m­Si = \(\dfrac{{0,2.28}}{{0,2.27 + 0,2.28}}.100\% \) = 50,91%

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com