Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Na tan hết vào 100 ml dung dịch gồm H2SO4 0,5M và HCl 1M thu được 4,48 lít khí H2 (đktc). Cô

Câu hỏi số 294082:
Vận dụng cao

Cho m gam Na tan hết vào 100 ml dung dịch gồm H2SO4 0,5M và HCl 1M thu được 4,48 lít khí H2 (đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng khối lượng chất rắn thu được là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:294082
Phương pháp giải

So sánh thấy nH+ = 2.nH2SO4 + nHCl < 2.nH2

Chứng tỏ Na sau khi tác dụng với H2SO4 và HCl thì Na còn phản ứng với nước.

Na  + HCl  → NaCl + ½ H2 (1)

2Na + H2SO4  → Na2SO4 + H2 (2)

Na  + H2O  → NaOH  + ½ H2 (3)

Tính theo các phương trình hóa học.

Giải chi tiết

Ta có: nH2SO4 = 0,05 mol; nHCl  = 0,1 mol; nH2 = 0,2 mol

Ta có: nH + = 2.nH2SO4 + nHCl = 2.0,05 + 0,1 = 0,2 mol < 2.nH2

Chứng tỏ Na sau khi tác dụng với H2SO4 và HCl thì Na còn phản ứng với nước.

Na  + HCl  → NaCl + ½ H2 (1)

2Na + H2SO4  → Na2SO4 + H2 (2)

Na  + H2O  → NaOH  + ½ H2 (3)

Ta có: nH2 PT 1,2 = ½. nH + = 0,1 mol  → nH2 PT 3 = 0,2 - 0,1 = 0,1 mol  → nNaOH = 2.nH2 PT 3 = 0,2 mol

Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 0,1 mol NaCl; 0,05 mol Na2SO4 và 0,2 mol NaOH

 → Khối lượng chất rắn là 0,1.58,5  + 0,05. 142  + 0,2.40 = 20,95 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com