Hỗn hợp X gồm Fe và Mg với tỉ lệ mol 2 : 3. Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X cần vừa đủ 200
Hỗn hợp X gồm Fe và Mg với tỉ lệ mol 2 : 3. Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X cần vừa đủ 200 gam dung dịch H2SO4 9,8% (loãng). Giá trị của m là:
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Đặt nFe = 2x mol; nMg = 3x mol
Ta có: mH2SO4 = 200.9,8:100 = 19,6 gam → nH2SO4 = 0,2 mol
Fe + H2SO4 → FeSO4+ H2
Mg+ H2SO4 → MgSO4+ H2
Theo PT ta có: nH2SO4 = nFe+ nMg = 2x+ 3x = 5x = 0,2 mol → x → m
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












