Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tỉ khối hơi của anđehit X so với H2 bằng 29. Biết 2,9 gam X tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 dư

Câu hỏi số 331116:
Vận dụng

Tỉ khối hơi của anđehit X so với H2 bằng 29. Biết 2,9 gam X tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 10,8 gam Ag. Công thức cấu tạo của X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:331116
Phương pháp giải

Từ tỉ lệ số mol X và số mol Ag suy ra X là anđehit đơn chức.

Từ MX suy ra công thức cấu tạo của anđehit.

Giải chi tiết

Ta có: MX = 29.2 = 58 (g/mol) → nX = mX : MX = 2,9 : 58  = 0,05 mol; nAg = 0,1 mol

Ta có tỉ lệ nX : nAg = 0,05 : 0,1  = 1 : 2 nên anđehit X là anđehit đơn chức (không là anđehit fomic)

Đặt công thức của anđehit đơn chức X là RCHO.

Ta có: MRCHO = 58 suy ra MR = 29 nên R là nhóm C2H5-.

Vậy công thức cấu tạo của X là C2H5CHO hay CH3-CH2-CHO.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com