Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X gồm một ankan và một anken, thu được 0,35 mol CO2 và 0,4 mol

Câu hỏi số 331118:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X gồm một ankan và một anken, thu được 0,35 mol CO2 và 0,4 mol H2O. Phần trăm số mol anken trong X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:331118
Phương pháp giải

Khi đốt cháy anken thì nCO2 = nH2O

Khi đốt cháy ankan thì nankan = nH2O – nCO2

Suy ra số mol ankan, từ đó xác định được số mol anken.

Giải chi tiết

Khi đốt cháy anken thì nCO2 = nH2O

Khi đốt cháy ankan thì nankan = nH2O – nCO2

Vậy số mol ankan có trong hỗn hợp X là nankan = nH2O - nCO2 = 0,4 – 0,35 = 0,05 mol

Suy ra nanken = nX – nankan = 0,2 – 0,05 = 0,15 mol

Phần trăm số mol anken trong X là: (0,15/0,2).100% = 75%.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com