Cho 8,3 gam hỗn hợp X gồm Al, Fe (nAl = nFe) vào 100 ml dung dịch Y gồm Cu(NO3)2 và AgNO3. Sau khi phản
Cho 8,3 gam hỗn hợp X gồm Al, Fe (nAl = nFe) vào 100 ml dung dịch Y gồm Cu(NO3)2 và AgNO3. Sau khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn A gồm 3 kim loại. Hòa tan hoàn toàn chất rắn A vào dung dịch HCl dư thấy có 1,12 lít khí thoát ra (đktc) và còn lại 28 gam chất rắn không tan B. Nồng độ CM của Cu(NO3)2 và của AgNO3 lần lượt là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
Sử dụng phương pháp bảo toàn electron.
Đặt nAl = nFe = a (mol) → 27a + 56a = 8,3 → a = 0,1 (mol)
Cho rắn A pư với dd HCl dư chỉ có Fe pư
BT e: nFe dư = nH2 = 0,05 (mol)
→ nFe pư = nFe bđ - nFe dư = 0,1 - 0,05 = 0,05 (mol)
Xét quá trình hh kim loại tác dụng với hh muối có:
Bảo toàn e ta có:
∑ ne (KL nhường) = ne (Ag+, Cu2+ nhận)
→ 0,3 + 0,1 = 2a + b (I)
Mặt khác có: mB = 64a + 108b = 28 (II)
giải hệ (I) và (II) được a = 0,1 và b = 0,2
⇒{CMCu(NO3)2=nCu(NO3)2VY=0,10,1=1(M)CMAgNO3=nAgNO3VY=0,20,1=2(M)
Hỗ trợ - Hướng dẫn

-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com