Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trung hòa 1 mol α-aminoaxit X cần 1 mol HCl tạo ra muối Y có hàm lượng clo là 28,286% về khối

Câu hỏi số 384669:
Vận dụng

Trung hòa 1 mol α-aminoaxit X cần 1 mol HCl tạo ra muối Y có hàm lượng clo là 28,286% về khối lượng. Công thức cấu tạo của X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:384669
Phương pháp giải

nHCl : nX = 1: 1 → X chứa 1 nhóm –NH2 trong phân tử

Đặt công thức X có dạng: NH2RCOOH → NH3ClRCOOH (Y)

Lập phương trình %mCl trong Y giải ra được R

Giải chi tiết

nHCl : nX = 1: 1 → X chứa 1 nhóm –NH2 trong phân tử

Đặt công thức X có dạng: NH2RCOOH

PTHH: NH­2RCOOH + HCl → NH3ClRCOOH (Y)

\(\begin{array}{l}\% {m_{Cl}} = \frac{{35,5}}{{17 + R + 35,5 + 45}}.100\%  = 28,286\% \\ \Rightarrow \frac{{35,5}}{{97,5 + R}} = 0,28286\\ \Rightarrow 125,5 = 97,5 + R\\ \Rightarrow R = 28(C{H_3} - C{H_2} - )\end{array}\)

→ α-aminoaxit X là: CH3-CH(NH2)-COOH

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com