Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 8,4 gam bột Fe tác dụng hoàn toàn với lượng dư dung dịch Cu(NO3)2, thu được m gam Cu. Giá trị

Câu hỏi số 410103:
Vận dụng

Cho 8,4 gam bột Fe tác dụng hoàn toàn với lượng dư dung dịch Cu(NO3)2, thu được m gam Cu. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:410103
Phương pháp giải

Đổi số mol Fe theo công thức: nFe = mFe : MFe = ?

Viết PTHH xảy ra, tính số mol Cu theo số mol Fe

Giải chi tiết

nFe = mFe : MFe = 8,4 : 56 = 0,15 (mol)

PTHH: Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu↓

Theo PTHH: nCu = nFe  = 0,15 (mol) → mCu = nCu×MCu = 0,15×64 = 9,6 (g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com