Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn khí CO dư đi qua ống sứ đựng 34,8 gam Fe3O4 nung nóng đến phản ứng hoàn toàn, thu được m

Câu hỏi số 410106:
Vận dụng

Dẫn khí CO dư đi qua ống sứ đựng 34,8 gam Fe3O4 nung nóng đến phản ứng hoàn toàn, thu được m gam chất rắn X. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:410106
Phương pháp giải

Đổi số mol Fe3O4 theo công thức: nFe3O4 = mFe3O4 : MFe3O4

Tính số mol Fe theo số mol Fe3O4 dựa vào PTHH: 4CO + Fe3O4 \(\xrightarrow{{{t^0}}}\) 3Fe + 4CO2

Giải chi tiết

nFe3O4 = mFe3O4 : MFe3O4 = 34,8 :232 = 0,15 (mol)

PTHH: 4CO + Fe3O4 \(\xrightarrow{{{t^0}}}\) 3Fe + 4CO2

Theo PTHH: nFe = 3nFe3O4 = 3.0,15 = 0,45 (mol)

Rắn X thu được là Fe → m = mFe = 0,45.6 = 25,2 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com