Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2a mol N2 và 3a mol H2 vào bình kín nung nóng với điều kiện thích hợp thu được V lít NH3

Câu hỏi số 426075:
Vận dụng

Cho 2a mol N2 và 3a mol H2 vào bình kín nung nóng với điều kiện thích hợp thu được V lít NH3 (đktc) biết hiệu suất phản ứng là 35%. Mối liên hệ giữa V và a là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:426075
Phương pháp giải

Dựa vào số mol N2 và H2 xác định tính hiệu suất theo chất nào.

Áp dụng công thức tính hiệu suất phản ứng.

Giải chi tiết

PTHH: N2 + 3H2 ⇄ 2NH3.

Từ pthh ta có tỉ lệ: \(\dfrac{{{n_{{N_2}}}}}{1} = \dfrac{{2a}}{1} > \dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{3} = \dfrac{{3a}}{3}\) ⟹ hiệu suất tính theo H2

Với H% = 35% ta có nH2 phản ứng = 3a.35% = 1,05a mol ⟹ nNH3 = 1,05a.2/3 = 0,7a mol

⟹ VNH3 = 0,7a.22,4 = 15,68a (lít)

⟹ V = 15,68a

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com