Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn hỗn hợp khí A gồm 6,72 lít N2 và 13,44 lít H2 vào bình kín nung nóng trong điều kiện thích

Câu hỏi số 426077:
Vận dụng

Dẫn hỗn hợp khí A gồm 6,72 lít N2 và 13,44 lít H2 vào bình kín nung nóng trong điều kiện thích hợp thu được V lít NH3 (các khí đều đo ở đktc). Biết hiệu suất phản ứng 20%, giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:426077
Phương pháp giải

Dựa vào số mol N2 và H2 xác định hiệu suất tính theo chất nào.

Áp dụng công thức tính hiệu suất tính số mol chất phản ứng, từ đó suy ra số mol NH3 tạo thành.

Giải chi tiết

nN2 = 0,3 mol; nH2 = 0,6 mol

PTHH: N2 + 3H2 ⇄ 2NH3.

Từ pthh ta có tỉ lệ: \(\dfrac{{{n_{{N_2}}}}}{1} = \dfrac{{0,3}}{1} > \dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{3} = \dfrac{{0,6}}{3}\) ⟹ hiệu suất tính theo H2

Với H% = 20% ta có nH2 phản ứng = 0,6.20% = 0,12 mol

⟹ nNH3 = 0,12.2/2 = 0,08 mol

⟹ VNH3 = 1,792 lít

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com