Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Ở điều kiện tiêu chuẩn, với 2,688 lít khí H2 có thể điều chế được bao nhiêu lít NH3 (biết

Câu hỏi số 426082:
Vận dụng

Ở điều kiện tiêu chuẩn, với 2,688 lít khí H2 có thể điều chế được bao nhiêu lít NH3 (biết hiệu suất phản ứng là 25%)?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:426082
Phương pháp giải

Tính số mol H2, dựa vào công thức hiệu suất tính số mol H2 phản ứng.

Tính mol NH3 theo mol H­2 phản ứng rồi suy ra V.

Giải chi tiết

nH2 ban đầu = 0,12 mol

Do H% = 25% ⟹ nH2 phản ứng = 0,12.25% = 0,03 mol

PTHH: N2 + 3H2  ⇄  2NH3

                     0,03 →  0,02 (mol)

⟹ VNH3 = 0,448 lít.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com