Thể tích dung dịch HNO3 1M (loãng) cần dùng để hòa tan hoàn toàn một hỗn hợp gồm 0,3 mol Cu và
Thể tích dung dịch HNO3 1M (loãng) cần dùng để hòa tan hoàn toàn một hỗn hợp gồm 0,3 mol Cu và 0,1 mol Fe thu được dung dịch gồm các muối Cu2+ và Fe3+(biết sản phẩm khử duy nhất là NO) là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
Cu0 → Cu+2 + 2e
Fe0 → Fe+3 + 3e
N+5 + 3e → N+2
AD ĐLNT e: 3.nNO = 2nCu + 3nFe
Bảo toàn N: nN trước phản ứng = nN sau phản ứng
⟹ nHNO3 = nNO3-(muối) + nN(khí) = 3nNO + nNO2 + 8nN2O + 10 nN2 + nNO + nNO2 + 2 nN2O + 2 nN2.
= 4nNO + 2nNO2 + 10nN2O + 12 nN2 .
⟹ nHNO3 = 4nNO ⟹ VHNO3 = n/CM.
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












