Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,15 mol hỗn hợp X gồm 2 anđehit đơn chức tác dụng với AgNO3/NH3 thu được 32,4 gam Ag. Tỉ

Câu hỏi số 469329:
Vận dụng cao

Cho 0,15 mol hỗn hợp X gồm 2 anđehit đơn chức tác dụng với AgNO3/NH3 thu được 32,4 gam Ag. Tỉ khối của hỗn hợp X so với hiđro là 73/3. Anđehit có phân tử khối nhỏ hơn là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:469329
Phương pháp giải

Dựa vào tỉ lệ nAg/nandehit ⟹ Xác định anđehit trong X.

Dựa vào MX ⟹ Anđehit có phân tử khối nhỏ hơn.

Giải chi tiết

Ta có: nAg/nanđehit = 0,3/0,15 = 2 ⟹ Hỗn hợp X chứa hai anđehit có CTTQ là RCHO (R ≠ H).

Lại có: Mhh = 48,67 ⟹ MR = 19,67 ⟹ Anđehit có phân tử khối nhỏ là CH3CHO.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com