Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 anđehit đơn chức tác dụng với AgNO3/NH3 thu được 86,4 gam Ag. Tỉ

Câu hỏi số 469330:
Vận dụng cao

Cho 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 anđehit đơn chức tác dụng với AgNO3/NH3 thu được 86,4 gam Ag. Tỉ khối của hỗn hợp X so với hiđro là 73/3. Công thức anđehit có phân tử khối lớn hơn là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:469330
Phương pháp giải

Dựa vào tỉ lệ nAg/nandehit ⟹ Xác định anđehit trong X.

Dựa vào số mol Ag và số mol X ⟹ Số mol từng anđehit trong X.

⟹ Công thức các anđehit trong X (dựa vào MX).

Giải chi tiết

Ta có: nAg/nanđehit = 0,8/0,3= 2,67 ⟹ X gồm hai anđehit là HCHO và RCHO.

Gọi số mol HCHO và RCHO lần lượt là x và y (mol)

⟹ \(\left\{ \begin{array}{l}{n_X} = x + y = 0,3\\{n_{Ag}} = 4x + 2y = 0,8\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,1\\y = 0,2\end{array} \right.(mol)\)

Ta có mX = 0,1.30 + 0,2.(MR + 29) = 0,3.2.73/3 ⟹ MR = 29 (-C2H5).

Vậy anđehit có phân tử khối lớn hơn là C2H5CHO.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com