Cho hỗn hợp X chứa 0,2 mol HCHO; 0,1 mol HCOOH và 0,1 mol HCOOCH3 tác dụng với lượng dư dung dịch
Cho hỗn hợp X chứa 0,2 mol HCHO; 0,1 mol HCOOH và 0,1 mol HCOOCH3 tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 thu được bao nhiêu gam kim loại Ag?
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
HCHO → 4Ag
HCOOH → 2Ag
HCOOCH3 → 2Ag
Hướng dẫn giải:
HCHO → 4Ag
HCOOH → 2Ag
HCOOCH3 → 2Ag
⟹ nAg = 4.nHCHO + 2nHCOOH + 2nHCOOCH3 = 4.0,2 + 2.0,1 + 2.0,1 = 1,2 mol
⟹ mAg = 1,2.108 = 129,6 gam.
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












