Cho 8,6 gam hỗn hợp X chứa C2H2 và HCHO tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 110,4 gam kết
Cho 8,6 gam hỗn hợp X chứa C2H2 và HCHO tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 110,4 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng HCHO trong X là
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
- Đặt ẩn là số mol mỗi chất.
- Lập hệ 2 phương trình dựa vào:
+ Tổng khối lượng hỗn hợp
+ Khối lượng kết tủa. Lưu ý: Kết tủa gồm Ag2C2 và Ag.
- Giải hệ phương trình tìm được số mol mỗi chất.
- Từ đó tính được phần trăm khối lượng của HCHO trong hỗn hợp.
Hướng dẫn giải:
Gọi nC2H2 = a; nHCHO = b (mol).
+) Theo đề bài mC2H2 + mHCHO = 8,6 gam ⟹ 26a + 30b = 8,6 (1)
+) Kết tủa gồm: nC2Ag2 = nC2H2 = a mol; nAg = 4nHCHO = 4b mol.
⟹ mkết tủa = mC2Ag2 + mAg = 240a + 108.4b = 110,4 (2)
Giải hệ (1) và (2) được a = 0,1 và b = 0,2.
⟹ mHCHO = 0,2.30 = 6 gam ⟹ %mHCHO = \(\dfrac{6}{{8,6}}.100\% \) = 69,77%.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












