Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 8,6 gam hỗn hợp X chứa C3H4 và HCOOH tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 36,3 gam kết

Câu hỏi số 476343:
Vận dụng

Cho 8,6 gam hỗn hợp X chứa C3H4 và HCOOH tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 36,3 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng HCOOH trong X là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:476343
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol mỗi chất.

- Lập hệ 2 phương trình dựa vào:

+ Tổng khối lượng hỗn hợp

+ Khối lượng kết tủa. Lưu ý: Kết tủa gồm C3H3Ag và Ag.

- Giải hệ phương trình tìm được số mol mỗi chất.

- Từ đó tính được phần trăm khối lượng của HCOOH trong hỗn hợp.

Hướng dẫn giải:

Gọi nC3H4 = a; nHCOOH = b (mol).

+) Theo đề bài mC3H4 + mHCOOH = 8,6 gam ⟹ 40a + 46b = 8,6 (1)

+) Kết tủa gồm: nC3H3Ag = nC3H4 = a mol; nAg = 2nHCOOH = 2b mol.

⟹ mkết tủa = mC3H3Ag + mAg = 147a + 108.2b = 36,3 (2)

Giải hệ (1) và (2) được a = 0,1 và b = 0,1.

⟹ mHCOOH = 0,1.46 = 4,6 gam ⟹ %mHCOOH = \(\dfrac{{4,6}}{{8,6}}.100\% \) = 53,49%.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com