Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 8,8 gam hỗn hợp anđehit X tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 64,8 gam Ag. Nếu đem hiđro

Câu hỏi số 476344:
Vận dụng cao

Cho 8,8 gam hỗn hợp anđehit X tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 64,8 gam Ag. Nếu đem hiđro hóa hoàn toàn 8,8 gam hỗn hợp anđehit X thu được hỗn hợp ancol Y đơn chức. Cho hỗn hợp Y tác dụng Na dư thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). Hỗn hợp X gồm

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:476344
Phương pháp giải

Từ nH2 ⟹ nY; nX.

Ta thấy nAg/nX = 3 > 2 ⟹ Hỗn hợp X phải có chứa HCHO và anđehit có công thức RCHO.

Đặt ẩn là số mol mỗi anđehit. Lập hệ phương trình dựa vào số mol Ag và số mol hỗn hợp X. Giải hệ tìm được số mol mỗi chất.

Từ khối lượng hỗn hợp X ta suy ra giá trị của R ⟹ Công thức của RCHO.

Kết luận các chất có trong hỗn hợp X.

Giải chi tiết

Ta có nH2 = 0,1 mol.

Do các ancol đều đơn chức nên: nhh Y = 2nH2 = 0,2 mol = nhh X.

Ta thấy nAg/nX = 0,6/0,2 = 3 > 2

⟹ Hỗn hợp X phải có chứa HCHO và anđehit có công thức RCHO.

Gọi nHCHO = a mol; nRCHO = b mol.

+) nAg = 4a + 2b = 0,6

+) nhh X = a + b = 0,2

Giải hệ trên ⟹ nHCHO = a = 0,1; nRCHO = b = 0,1.

Theo đề bài mhh X = 8,8 gam ⟹ 0,1.30 + 0,1.(R + 29) = 8,8 ⟹ R = 29 (C2H5-).

Vậy hỗn hợp gồm HCHO và C2H5CHO.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com