Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch chứa 9,02 gam hỗn hợp muối Al(NO3)3 và Cr(NO3)3 cho đến

Câu hỏi số 503846:
Vận dụng

Cho từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch chứa 9,02 gam hỗn hợp muối Al(NO3)3 và Cr(NO3)3 cho đến khi lượng kết tủa thu được là lớn nhất. Tách kết tủa ra khỏi dung dịch, rửa và nung đến khối lượng không đổi thu được 2,54 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của Cr(NO3)3 trong hỗn hợp ban đầu là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:503846
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

\(\left\{ \begin{array}{l}Al{(N{O_3})_3}:x\\C{\rm{r}}{(N{O_3})_3}:y\end{array} \right. \xrightarrow[]{+NaOH} \left\{ \begin{array}{l}Al{(OH)_3}:x\\C{\rm{r}}{(OH)_3}:y\end{array} \right. \xrightarrow[]{Nung} \left\{ \begin{array}{l}A{l_2}{O_3}:0,5{\rm{x}}\left( {BTNT.Al} \right)\\C{{\rm{r}}_2}{O_3}:0,5y\left( {BTNT.C{\rm{r}}} \right)\end{array} \right.\)

Ta có hệ phương trình:

\(\left\{ \begin{array}{l}{m_{hh}} = 213{\rm{x}} + 238y = 9,02\\{m_{c/ran}} = 102.0,5x + 0,5y.152 = 2,54\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,02\\y = 0,02\end{array} \right.\)

⟶ \(\% {m_{Cr{{(N{O_3})}_3}}} = \dfrac{{0,02.238}}{{9,02}}.100\%  \approx 52,8\% \)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com